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Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
Jengo la Utumishi,

8 Barabara ya Kivukoni,

S.L.P. 2483,

11404 DAR ES SALAAM

Unapajibu tafadhali taja:
Kumb. Na. BC. 46/97/03//05 18 Novemba, 2015

Makatibu Wakuu ,

Wakuu wa Idara za Serikali Zinazojitegemea,

Makatibu Tawala wa Mikoa,

Watendaji Wakuu (Chief Executives) Wote wa Wakala za Serikali,
Wakurugenzi wa Majiji, Manispaa na Miji,

Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya,

Watendaji Wakuu wa Taasisi za Umma,

TANZANIA BARA.

YAH: MWONGOZO WA KUTAYARISHA IKAMA NA BAJETI YA
MISHAHARA KWA MWAKA WA FEDHA 2016/2017

1.0 Utangulizi

1.1. Kwa mujibu wa kifungu Na. 8 (2) (d) na 3 (b) cha Sheria ya
Utumishi wa Umma Na.8 ya Mwaka 2002 kikisomwa kwa pamoja na Hatj ya
Mgawanyo wa majukumu (instrument) iliyotolewa kwenye gazeti la Serikali
Na.494 tarehe 17 Disemba, 2010, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa
Umma imekuwa ikiratibu zoezi la maandalizi ya lkama na bajeti ya mishahara.
Shabaha ya zoezi hili ni kuhakikisha watumishi waliopo Serikalini wanatumika
ipasavyo na nafasi za ajira serikalini zinazingatia mahitaji halisi ya kila mwaijiri
kwa kigezo cha uzito wa majukumu, vipaumbele vya taifa na wigo wa bajeti.

2.0. Maandalizi ya lkama na Bajeti 2016/2017

2.1, Kwa madhumuni ya kubaini mahitaji halisi ya watumishi kwa kila
Taasisi Serikalini waajiri wote mnatakiwa kuanza zoezi la kuandaa lkama na
bajeti ya mishahara kupitia Mfumo wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara
(HCMIS). Ili kuhakikisha zoezi hili linafanyika kwa ufanisi wa kutosha na kwa

wakati, waajiri wote mnaombwa kuzingatia mambo yafuatayo:-
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a) Kwa kila nafasi itakayoombwa ni lazima kuwepo maelezo ya
Kutosha yanayoweza kuhalalisha nafasi hiyo kuingizwa katika
lkama. Nafasi hizo ni pamoja na nafasi za watumishi waliopo,
nafasi za watumishi wapya, Nafasi za kupandishwa cheo pamoja
na nafasi za kubadilisha cheo mtumishi kutoka muundo mmoja
kwenda muundo mwingine (Recategorization).

b) Kutokana na baadhi ya watumishi waliopo kazini kutokuwa na
taarifa sahihi za kiutumishi na mishahara, waajiri wote
mnakumbushwa kuhakikisha kwamba, kabla ya kuanza zoezi la
kuingiza taarifa za lkama na bajeti ya mishahara katika mfumo wa
HCMIS, taarifa za kila mtumishi aliyepo kazini zinapaswa kuwa
sahihi kwa asilimia mia moja. lkumbukwe kwamba zoezi la
kusafisha taarifa za kiutumishi ni la muda mrefu na kutokana na
dalili za kutokuwepo kwa uwajibikaji wa kutosha kwa watumishi
waliopewa dhamana, bado tatizo la taarifa zisizokuwa sahihi lipo
kwa baadhi ya waajiri. Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa
Umma inachukua hatua za kuwaondoa kwenye orodha ya malipo
ya mishahara watumishi wote walio na taarifa zisizo sahihi. Aidha,
izingatiwe kuwa, jukumu la kusafisha taarifa za watumishi zilizo
kwenye mfumo wa HCMIS ni la mwaijiri husika.

c) Wakati wa kuandaa lkama na bajeti ya mishahara kwa mwaka
2016/2017 ni vyema kila mwaijiri kuzingatia mpango wa maendeleo
wa watumishi kwa taasisi husika, utekelezaji wa miradi mipya, haja
ya kuwapandisha vyeo watumishi walioiva kulingana na miundo ya
utumishi husika na uwepo wa wataalamu wanaotakiwa kujaza
nafasi mpya katika soko la ajira.

d) Kuhakikisha lkama inayoombwa inatokana na kukamilika kwa
mipango madhubuti ya mahitaji ya rasilimaliwatu hususan katika
maeneo yaliyopo katika Mpango wa Matokeo Makubwa Sasa
(BRN). Aidha, maeneo ya kipaumbele yataendelea kuwa katika
sekta za Elimu, hususan walimu wa masomo ya sayansi, hisabati
na ufundi, Afya, Kilimo, Mifugo, Maliasili, Wanyamapori, Misitu na
Gesi Asilia. Pamoja na maeneo haya kipaumbele kitatolewa kwa
maeneo yenye mazingira magumu na upungufu mkubwa wa
watumishi.
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e) Ofisi ya Waziri Mkuu, TAMISEMI kwa kushirikiana na Halmashauri
za Serikali za Mitaa inaombwa Kuandaa taarifa ya mahitaji halisi ya
wataalam katika sekta za Elimu, Afya, Kilimo na Mifugo kwa kila
Halmashauri na taarifa hizo zizingatiwe wakati wa kuandaa lkama
kwa mwaka wa fedha 2016/2017. Hatua hii ina madhumuni ya
Kuepuka tatizo lililojitokeza katika mwaka wa fedha 2015/2016
ambapo baadhi ya waajiri walikuwa na lkama kubwa kwa nafasi za
ajira mpya kuliko mabhitaji au bila kuzingata uwiano wa watumishi
waliopo kitaifa.

f) Makatibu Tawala wa Mikoa wanaombwa kutoa ushauri wa kitaalam
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizo chini yao kuhusu mabhitaji
na mgawanyo wa wataalamu kwa kila kituo cha kazi na kwa

kuzingatia maeneo ya vipaumbele katika Halmashauri husika.

3.0 Waajiri Watakaoshindwa Kutekeleza Maelekezo

Hii sio mara ya kwanza kutumia utaratibu wa kuandaa lkama na bajeti ya
mishahara yenye Kuzingatia vipaumbele vya kitaifa. Hata hivyo, baadhi ya
dosari zinazoendelea kujitokeza wakati wa kukamilisha zoezi hili zinatokana na
watumishi wenye dhamana katika eneo hili kutokuwa makini au kutowajibika
ipasavyo. Hivyo maafisa masuuli wanaombwa kusimamia kwa kariby
utekelezaji wa zoezi hili ambalo kwa sasa linachukua takriban asilimia hamsini
(50%) ya mapato ya ndani ya Serikali. Eneo hili likisimamiwa jpasavyo na
watumishi wakapangwa katika maeneoc yaliyoainishwa wakati wa kuandaa
lkama tunaweza kufikia shabaha na malengo ya mipango tuliyojiwekea na
hivyo kuongeza ufanisi katika utoaji wa huduma kwa wananchi wetu.

4.0 Mwisho

lli zoezi hili likamilike kwa wakati waajiri wote mnaombwa kuhakikisha
limekamilika kabla ya tarehe 31 Disemba, 2015 ili kutoa nafasi kwa Kamati za
Bunge kujadili makisio ya lkama na bajeti kwa taasis zetu. Maafisa
watakaoshindwa au kuchelewa Kukamilisha makisio ya lkama na bajeti ya
mishahara kama ilivyopangwa hatua za Kinidhamu zichukuliwe dhidi yao na
Kutoa taarifa kwangu.

Ninawashukuru kwa ushirikiano wenu.




Nakala:

HAB Mkwizu,
KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Katibu Mkuu Kiongozi

Ofisi ya Rais,

IKULU,

1Barabara ya Barack Obama,
11400 DAR ES SALAAM.

Katibu Mkuu,

Wizara ya Fedha,

1Mtaa wa Madaraka,

S LIP 9111

11468 DAR ES SALAAM

Msaijili wa Hazina,

Ofisi ya Msajili wa Hazina,
S.L.P. 3193,

DAR ES SALAAM.

Katibu Mkuu,

Ofisi ya Wagziri Mkuu,

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa,
S.L.P.1923

DODOMA.



