

YALIYOMO

| | |
|-------------------------------------------------------------------|-----|
| 1 ORODHA YA VIFUPISHO NA AKRONIMI..... | III |
| 2 MAELEZO YA MWENYEKITI WA HALMASHAURI YA WILAYA | IV |
| 3 MAELEZO YA MKURUGENZI MTENDAJI..... | V |
| 4 UTANGULIZI | VI |
| 5 MUUNDO WA MPANGO..... | VII |
| SURA YA KWANZA: UTANGULIZI..... | 1 |
| 1.1 HISTORIA YA HALMASHAURI YA WILAYA YA KALAMBO..... | 1 |
| 1.2 WASIFU WA WILAYA..... | 2 |
| 1.3 IDADI YA WATU..... | 2 |
| 1.4 MAGONJWA 10 YANAYOWASUMBUA WANANCHI WILAYANI | 2 |
| 1.5 VVU NA UKIMWI | 2 |
| 1.6 MAWASILIANO | 3 |
| 1.7 WAJIBU WA HALMASHAURI YA WILAYA | 3 |
| 1.7.1 Dira ya Halmashauri: | 3 |
| 1.7.2 Dhima ya Halmashauri:..... | 3 |
| 1.7.3 Misingi Bora ya Utendaji Kazi; | 3 |
| 1.8 MALENGO YA KIUTENDAJI..... | 4 |
| 1.9 METHODOLOGIA ILIYOTUMIKA | 5 |
| SURA YA PILI: UCHAMBUZI WA HALI HALISI | 6 |
| 2.1 UTANGULIZI | 6 |
| 2.2 MALENGO YA HALMASHAURI KATIKA KUTEKELEZA MAJUKUMU YAKE: | 7 |
| 2.3 MALENGO YALIYOPANGWA NA SHABAHA..... | 7 |
| 2.4 UCHUNGUZI WA TAASISI | 12 |
| 2.5 CHANGAMOTO KWA UJUMLA ZINAZOKABILI HALMASHAURI..... | 16 |
| SURA YA TATU: MAPITIO YA UTEKELEZAJI..... | 18 |
| 3.1 MAPITIO..... | 18 |
| SURA YA NNE: MPANGO MKAKATI WA MWAKA 2016/2017 - 2020/2021..... | 24 |
| 4.1. UTANGULIZI | 24 |
| 4.1.1 Dira ya Halmashauri: | 24 |
| 4.1.2 Dhima ya Halmashauri:..... | 24 |
| 4.1.3 Misingi Bora ya Utendaji Kazi; | 24 |
| SURA YA TANO: MPANGILIO WA MATOKEO YA KAZI | 33 |
| 5.1 UTANGULIZI | 33 |
| 5.2 UHUSIANO NA MPANGO WA TAIFA WA MIAKA MITANO..... | 33 |
| SURA YA SITA: UFUATILIAJI, MAPITIO NA TATHMINI | 36 |

| | |
|---------------------------------------------|----|
| 6.1 UTANGULIZI | 36 |
| 6.2 MAPITIO NA TATHMINI YA NUSU MWAKA | 36 |

1 ORODHA YA VIFUPISHO.

| | |
|-----------------|----------------------------------------------------------|
| ARV | Dawa za kupunguza makali ya UKIMWI |
| CBOs | Mashirika ya Kijamii |
| CCM | Chama Cha Mapinduzi |
| DPs | Washirika wa Maendeleo |
| FBOs | Mashirika ya Dini |
| ICT | Teknolojia ya Habari na Mawasiliano |
| ITV | Kituo cha Televisheni |
| KPIs | Viashiria vikuu vya utendaji |
| LGAs | Mamlaka za Serikali za mitaa |
| MDAs | Wizara, idara na mawakala |
| MIS | Mfumo wa usimamizi wa Taarifa |
| MKUKUTA | Mkakati wa Kukuza uchumi na Kupunguza Umasikini Tanzania |
| NGOs | Mashirika yasiyo ya kiserikali |
| NMB | Benki ya Taifa ya Makabwela |
| O&OD | Fursa na vikwazo vya maendeleo |
| PMO | Prime Minister's Office |
| PMU | Kitengo cha manunuzi |
| SACCOS | Chama cha kuweka na kukopa |
| SWOC | Uimara, udhaifu, fursa, na changamoto. |
| TAMISEMI | Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa |
| TBC | Shirika la utangazaji Tanzania |
| UKIMWI | Upungufu wa Kinga Mwilini |
| VVU | Virusi Vya Ukimwi |

2 MAELEZO YA MWENYEKITI WA HALMASHAURI YA WILAYA.

Halmashauri kwa kushirikiana na jamii imeandaa wasifu wa miaka mitano wa Halmashauri kama dira ya kufikia malengo iliyojiwekea. Halmashauri ilibainisha vipaumbele vilivyopatikana kupitia mbinu shirikishi ambapo jamii ilihusika moja kwa moja katika uibuaji wa vipaumbele hivyo. Mbinu shirikishi inawezesha jamii kuwa na umiliki wa miradi iliyoibuliwa, miradi kuwa endelevu na pia jamii kuwa na maendeleo endelevu kwa ujumla.

Maeneo ya vipaumbele yaliyoibuliwa na jamii katika Mpango wa Maendeleo wa Muda Mrefu (2016/17 - 2020/21) ni Elimu, Afya, Maji, Miundombinu, Biashara na Uwekezaji Kilimo, Mifugo, Uvuvi na Utalii. Hivyo basi mpango na bajeti hii umeandaliwa kulingana na Sera za Taifa za Kisekta, Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (NFYDP 2016/17 - 2020/21), Maono ya Maendeleo Tanzania (TDV 2025) na Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2015.

Ili kufikia malengo tarajiwa, wadau wote wakiwemo Madiwani, Jamii, Serikali, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NGOs) na Washirika wa Maendeleo sharti wahusike kikamilifu katika kutekeleza wajibu wao. Ni matumaini yangu kuwa, utekelezaji wa mpango na bajeti hii kwa mwaka 2016/2017 utachochea maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa wana Kalambo.



Mh: Daud N. Sichone
**MWENYEKITI WA HALMASHAURI
KALAMBO**

3 MAELEZO YA MKURUGENZI MTENDAJI

Mpango wa Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo kwa mwaka 2016/17 hadi 2020/21 umeakisi vipaumbele vya Halmashauri na Taifa kwa ujumla katika miaka mitano ijayo. Mpango huu umefungamana na Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka mitano 2016/17-2020/21, Sera za Taifa za Kisekta, Maono ya Maendeleo Tanzania (TDV 2025) na Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2015.

Wajibu mkubwa wa Halmashauri ni kuleta maendeleo katika mamlaka za chini za utawala na jamii nzima ya Kalambo ili kufikia malengo na shabaha tuliyojiwekea katika kuleta maendeleo ya jamii na Taifa kwa ujumla. Haya yote yatawezekana kupitia uwepo wa Amani na utulivu, kutoa ushauri wa kitaalamu na kuwajengea jamii uwezo.

Mpango huu unalenga kutatua changamoto mbalimbali zinazoikabili Halmashauri ya wilaya ya Kalambo kama taasisi ya serikali katika kuwezesha na kusaidia jamii kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi na ufasaha katika kutoa huduma na kutumia rasirimali zilizopo katika kuongeza maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Mpango huu umeunganisha shughuli/miradi yote ya maendeleo na ya kila siku.

Mpango umeandaliwa ili kuongeza maendeleo ya kijamii na kiuchumi kupitia uratibu mzuri na kutumia kanuni za utawala bora na kuwezesha jamii kushiriki na kupata huduma bora ili kuleta usawa wa kijamii na kiuchumi katika jamii kwa ujumla. Ni matumaini yangu kuwa mpango huu utaleta ufanisi katika utendaji kazi wa kila mdau na kuchochea maendeleo endelevu ya Halmashauri na Taifa kwa ujumla.

Eng. Simon Ngagani
Mkurugenzi wa Halmashauri
KALAMBO

4 UTANGULIZI

Mpango wa Maendeleo wa Wilaya umeundwa kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 2016/17 hadi 2020/21. Mpango unafafanua Dhima, Dira, mambo ya msingi, malengo, shabaha na viashiria vya utendaji ambayo yamepatikana kutokana na uchambuzi wa wadau wa maendeleo waliopo wilayani, udhaifu, uimara, fursa na vikwazo, kujitathmini na tathmini ya utekelezaji wa majukumu ya kila siku.

Mpango unaanza kwa kufafanua hali halisi ambayo inatoa mtazamo wa kiutendaji katika Halmashauri ya wilaya ambao unatoa mkakati mbadala. Mpango umezingatia Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 5 (FYNDP 2016/17 - 2020/21), Maono ya Maendeleo Tanzania (TDV 2025) na Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2015 ambapo mambo ya msingi yanayohitaji utekelezaji wa kina yamepatikana, ambayo ni;

- (i) Maendeleo ya Kilimo
- (ii) Maendeleo ya Biashara na Uwekezaji
- (iii) Maendeleo ya Miundombinu
- (iv) Kuboresha Huduma za Jamii
- (v) Kuboresha utalii
- (vi) Usimamizi wa Mazingira

Ili kuondoa changamoto kubwa zilizopo na kuimarisha utendaji wenye matokeo chanya, malengo yafuatayo yamebainishwa kama ifuatavyo;

- i. Kupunguza maambukizi ya VVU na UKIMWI na kuimarisha huduma wezeshi kwa waathirika.
- ii. Kuongeza, kuendeleza, na kutekeleza kwa ufanisi mpango wa Taifa wa kuzuia Rushwa (National Anti-corruption Program).
- iii. Kuimarisha uwezo wa wilaya kutekeleza majukumu yake ya kisheria.
- iv. Kuimarisha huduma za kiuchumi na kimiundombinu
- v. Kuimarisha huduma bora za jamii
- vi. Kuimarisha utawala bora na huduma za kiutawala

5 MUUNDO WA MPANGO MKAKATI.

Mpango huu umepangwa katika sura sita: Sura ya kwanza imeelezea utangulizi, ambapo historia na wasifu wa wilaya umeelezewa. Pia imefafanua hali za kisékta za halmashauri, imefafanua udhaifu, uimara, fursa na vikwazo, kujitathmini na tathmini ya utekelezaji wa majukumu ya kila siku na methodolojia. Katika sura ya pili mpango umejadili kwa kina kuhusu uchambuzi wa mtazamo wa muda mrefu wa kitaasisi. Sura ya tatu imejadili Malengo na Viashiria vya Mpango wa Maendeleo utakaopimwa baada ya miaka mitano. Sura ya nne imejadili kuhusu rasilimali fedha inayohitajika kwa ajili ya kutekeleza mpango wa maendeleo wa miaka mitano 2016/17 - 2020/21. Sura ya tano inaonesha ufafanuzi wa kina kupitia jedwali la Mpango wa Maendeleo wa Miaka mitano (FYDP Matrix). Na mwisho sura ya sita inajadili kwa kina ufuatiliaji (Monitoring) na tathmini (evaluation) ya malengo ya kimkakati ya wilaya.

SURA YA KWANZA: UTANGULIZI

1.1 Historia ya Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo

Halmashauri ya wilaya ya Kalambo ni miongoni mwa wilaya 176 za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; ni miongoni mwa wilaya nne (4) za Mkoa wa Rukwa. Makao makuu ya wilaya yapo katika mji wa Matai. Kalambo kunapatikana pia mapalomoko ya maji ya Kalambo (Kalambo Falls), ambayo ni mapalomoko marefu na yenye kina kirefu katika bara la Afrika. Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo inakadiriwa kuwa katika nyuzi za Latitudo 8.15 na 32.1 Kusini mwa Ikweta, na Longitudo 31 na 32.1 Mashariki ya Greeniwichi; Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo inapatikana Meta 1,700 juu ya usawa wa Bahari. Halmashauri imepakana na Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga upande wa Mashariki, nchi ya Zambia kwa upande wa Kusini, Halmashauri ya Wilaya ya Momba upande wa Kusini - mashariki, ziwa Tanganyika upande wa Magharibi, Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi upande wa Kaskazini- Magharibi na Manispaa ya Sumbawanga upande wa Kaskazini. Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo ilimegwa kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga tarehe 23, Desemba, 2012, kwa tangazo la Serikali GN 631.

Shughuli kuu ya Halmashauri ni kuwezesha maendeleo na ustawi wa ngazi za chini za utawala katika kutekeleza na kufika dira na shabaha ya Serikali za mitaa hususani mamlaka za chini za utawala (kata, vijiji na mitaa) kwa kulenga dira ya Taifa ya maendeleo. Hii itawezekana kwa kutoa huduma za ushauri na kuwezesha mtiririko wa taarifa, maagizo na maelekezo, miongozo, sera, sheria na fedha za Serikali.

1.2 Wasifu wa Wilaya

Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo inakadiriwa kuwa na jumla ya eneo la ekari 1,165,101 ambapo ekari 124,541 ni maji (10.69%) na ekari 1,040,560 ni ardhi (89.31%). Kiutawala, Halmashauri ina tarafa 5 ambazo ni Matai, Kasanga, Mwimbi, Mambwe Nkoswe na Mwazye. Halmashauri imegawanyika katika kata 23 ambazo ni Kasanga, Mkowe, Msanzi, Matai, Sopa, Mwazye, Katazi, Mwimbi, Mambwekenya, Mambwenkoswe, Legezamwendo, Ulumi, Mnamba, Katete, Kisumba, Mkali, Kileshe, Sundu, Lyowa, Mpombwe, Mbuluma, Kanyezi na Samazi. Halmashauri ina vijiji 111.

1.3 Idadi ya Watu

Kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi iliyofanyika mwezi agost, 2012 According to Census of housing and population, conducted in August, 2012, Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo ina jumla ya watu wapatao 207,700 ambapo 107,226 ni wanawake na 100,474 ni wanaume. Mwaka 2016 Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo ilikadiriwa kuwa na idadi ya watu wapatao 238,760 ambapo 123,261 walikuwa wanawake na 115,499 wanaume. Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo ina vitongoji 439 na kaya 47,752.

1.4 Magonjwa 10 yanayowasumbua wananchi wilayani

Malaria, VVU na UKIMWI, Shinikizo la Damu, Kisukari, Kifua Kikuu, Kichomi, Kansa, Minyoo ya tumbo, Kuharisha na magonjwa ya ngozi and Skin infections.

1.5 VVU na UKIMWI

Mwaka 2015, VVU na UKIMWI katika Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo ulishuka kutoka 2.4% 2015 hadi 1.6% mwaka 2016.

1.6 Mawasiliano

Halmashauri inahudumiwa na huduma za mawasiliano za makampuni binafsi ya simu za mkononi (Vodacom, Tigo, airtel, na halotel) ambapo mitandao hiyo inapatikana katika vituo vyote na maeneo mengi ya vijijini. Licha ya huduma za redio na televisheni zinazopatikana sehemu kubwa ya nchi zinazotolewa na shirika la utangazaji Tanzania (TBC) na Televisheni ya ITV na televisheni nyingine, lakini pia kuna vituo vya utangazaji vya redio kwa masafa ya FM vya Chemichemi na Ndingara zinazosikika maeneo machache.

1.7 Wajibu wa Halmashauri ya Wilaya

Halmashauri imetoa mwongozo wa shughuli za msingi zinazotakiwa kutekelezwa katika Waraka Namba 7 wa Serikali za mitaa wa mwaka 1982. Hivyo kwa mujibu wa sheria, wajibu wa msingi wa Halmashauri ni kuhakikisha utoaji wa huduma bora za kijamii na kiuchumi zenye kiwango na pia kuhakikisha Amani na utulivu vinakuwepo katika jamii kwa kuwezesha mazingira ya kata na vijiji kutekeleza majukumu yao ipasavyo.

1.7.1 Dira ya Halmashauri:

“Dira ya Halmashauri ni, Kuwa na jamii yenye maisha bora na kutoa huduma bora kwa wakati”

1.7.2 Dhima ya Halmashauri:

“Kuhakikisha tunatumia kwa kiwango cha juu rasilimali zilizopo, ili kuboresha maisha ya jamii na kuwa na maendeleo endelevu ya kiuchumi na kijamii.”

1.7.3 Misingi Bora ya Utendaji Kazi;

- **Bidii**

Kufanya kazi kwa ujuzi, ufasaha na ufanisi lakini kwa kuzingatia viwango vya juu vya nidhamu.

- **Ushirikiano**

Kufanya kazi kama timu, kushirikiana ujuzi, taarifa na ujuzi ili kufikia malengo ya maendeleo tuliyojiwekea.

- **Utawala bora**

Kuweka jitihada katika kukidhi matazamio au mahitaji ya mteja.

- **Uadilifu**

Kuzingatia maadili katika kutoa huduma kwa wateja/jamii.

- **Uwajibikaji**

Kuwajibika kutoa huduma kwa jamii kwa wakati bila urasimu.

- **Heshima**

Kusikiliza na kuhudumia kwa nidhamu.

- **Ushirikishwaji**

Kushirikisha wadau wengi iwezekanavyo katika kufanya maamuzi na utekelezaji.

1.8 Malengo ya Kiutendaji

Mpango wa maendeleo wa 2015/16 - 2020/21 umeundwa kwa kuzingatia malengo ya kimkakati kama ilivyoielezwa hapa chini;

- Kuimarisha huduma za afya na kupunguza maambukizi ya VVU na UKIMWI
- Kuimarisha, kuendeleza na kutekeleza kwa ufanisi sera ya Taifa ya kupambana na Rushwa.
- Kuimarisha upatikanaji, usawa na ubora wa huduma za jamii.
- Kuongeza idadi na ubora wa huduma za kijamii, kiuchumi na kimiundombinu.
- Kuboresha utawala bora na huduma za kiutawala.
- Kuimarisha ustawi wa jamii, jinsia na kuwajengea wananchi uwezo.

- Kuimarisha usimamizi wa dharula na majanga mbalimbali.

1.9 Methodologia Iliyotumika

Mpango huu wa maendeleo wa miaka mitano umeundwa kwa kuzingatia Mpango Mkakati wa muda mrefu na Mwongozo wa Bajeti ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Mpango wa pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (FYDP II 2016/17 – 2020/21). Mpango huu pia umeandaliwa kwa kutumia njia shirikishi ya fursa na Vikwazo (O&OD) kwa kutumia maafisa na uongozi wa Halmashauri ya wilaya. Rejea ilifanyika kwa kuzingatia Dira ya Maendeleo Tanzania (TDV 2025). Ilani ya uchaguzi ya chama tawala (CCM 2015), Sera za Kisekta na Rekebisho la Programu ya Utumishi wa Umma Awamu ya Pili (PSRP II).

Katika kuandaa mpango huu, shughuli zifuatazo zilifanyika:

- Tathmini ya utendaji (Performance Review) kwa Mwaka, 2013, 2014 and 2015.
- Uchambuzi wa hali halisi (Situational analysis), ambapo mambo ya msingi, Uimara, Udhaifu, Fursa na Vikwazo (SWOC) vilizingatiwa.
- Kutafakari dira, dhima na misingi ya utendaji (core values)
- Tafakari ya malengo, mikakati, shabaha na viashiria vya msingi vya utendaji.

SURA YA PILI: UCHAMBUZI WA HALI HALISI

2.1 Utangulizi

Sura hii imeiangalia Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo kati ya mwaka 2012/13 hadi 2015/16. Mpangilio umeangalia mamlaka ya Halmashauri kama ilivyoelekezwa katika Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) kwa sheria Na. 7 ya 1982 iliyorekebishwa; ambapo Wajibu na kazi, dira na dhima, tathmini ya utendaji katika mafanikio, changamoto, na utatuzi katika kila lengo umezingatiwa.

Sura hii pia inatoa muhtasari wa matokeo ya wadau wa Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo. Uchambuzi unaonesha matarajio na huduma ambayo jamii inatarajia kupata kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo na mwisho ni uchambuzi wa SWOC ambao unatoa taswira ya Halmashauri.

Kupitia tathmini ya taasisi maeneo ya kufanyiwa marekebisho yalibainishwa kama maeneo ya msingi ili yafanyiwe marekebisho katika mpango ujao.

Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo

Serikali ilianzisha Serikali za mitaa (Mamlaka za Wilaya) kwa Sheria Namba 7 ya 1982 na marekebisho ambayo yalinuia kuimarisha mfumo wa Serikali za mitaa kwa kupeleka madaraka katika Serikali za mitaa (D by D)

Hivyo, mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo kama ilivyoelezewa katika sharia hiyo ni kuwezesha na kuendeleza Amani, miongozo, na utawala bora katika maeneo yake, kuimarisha ustawi wa jamii na ustawi wa kiuchumi wa watu wote katika Halmashauri, kuzingatia sera na mipango ya Taifa ya maendeleo ya miji na vijiji kwa ajili ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya watu wa Halmashauri.

Halmashauri ina wajibu kuchukua hatua za dhati katika kutokomeza uhalifu na kuhakikisha Amani na utulivu na udhibiti wa mali za umma na binafsi zinalindwa kisheria; ili kuwa na udhibiti na kuinua kilimo, biashara, biashara za kimataifa na viwanda; ili kuwa na afya bora, elimu na jamii, utamaduni na ustawi wa watu; ili kupunguza umasikini na ufukara, na kwa msaada na kuboresha maisha ya vijana, wazee, walemavu na wasiojiweza, na kwa maendeleo, uhamasishaji na kuwekeza nguvu katika uzalishaji ili kupambana na maadui watatu ambao ni umasikini, maradhi na ujinga.

2.2 Malengo ya Halmashauri Katika Kutekeleza Majukumu Yake:

Ni kuwa na matokeo mazuri kutokana na ugatuaji wa madaraka katika masuala ya siasa, kifedha na kiutawala yanayohusiana na shughuli, utawala, wajibu na huduma katika ngazi zote za utawala katika halmashauri; kukuza na kuhakikisha ushiriki wa kidemokrasia wa watu wote katika kufanya maamuzi, na kuanzisha na kusimamia vyanzo vinavyokubalika vya mapato na rasilimali nyingine ili kuiwezesha Halmashauri kufanya shughuli mbalimbali kwa ufanisi na kuongeza uwajibikaji katika masuala ya fedha katika Halmashauri, washirika wake na watumishi wote kwa ujumla.

2.3 Malengo Yaliyopangwa na Shabaha.

Katika kipindi cha 2016/17 - 2020/21, Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo itatumia maeneo muhimu ya matokeo ambayo yatapimwa kila mwaka wa fedha kama ifuatavyo;

Lengo A: Kuboresha Huduma na Kupunguza Maambukizi ya VVU /UKIMWI:

Malengo mahsusi yaliyopangwa

- Kupunguza hatari ya maambukizi ya VVU miongoni mwa watumishi wa Halmashauri ifikapo Juni, 2021.
- Kutoa chakula bora chenye virutubisho kwa watu wanaoishi katika makundi magumu kutoka makundi 74 hadi 110 ifikapo Juni, 2021.
- Kutoa mafunzo ya ufahamu na ujuzi kuhusu kuosha mikono na udhibiti wa VVU/UKIMWI katika vijiji 25 ifikapo Juni, 2021.
- 80% ya jamii katika Halmashauri ifikiwe na elimu bora ya afya ifikapo Juni, 2021.
- Ushirikiano katika shughuli na vifaa tiba katika kupambana na VVU na kifua kikuu kuongezeka kutoka shughuli 30 hadi 60 ifikapo Juni, 2021.
- 70% ya wagonjwa wa TB wanabainika na kupewa matibabu sahihi katika vituo vya afya na zahanati na pia wakiwa katika jamii ifikapo Juni, 2021.
- 60% ya wagonjwa wanaopata dawa za kupunguza makali ya UKIMWI (ARV) wazingatie ratiba ya matibabu, na kuhakikisha huduma za dawa za ARV na vipimo vya maabara zinapatikana ifikapo Juni, 2021.
- 80% ya magonjwa ya homa kwa watoto chini ya umri wa miaka mitano (5) wapate huduma sahihi ya matibabu ndani ya saa 24 maara dalili zinapoonekana ifikapo Juni, 2021.

Lengo B: Utekelezaji Makini wa Mkakati wa Kupambana na Kuzuia Rushwa.

Malengo mahsusi yaliyopangwa

- Watumishi wa Halmashauri kujengewa uwezo katika kupambana na rushwa ndogondogo na rushwa kubwa ifikapo Juni, 2021.

- Watumishi 59 wa vituo vya afya kujengewa uwezo katika kupambana na rushwa ndogondogo na rushwa kubwa ifikapo Juni, 2021.
- Kufanya semina ya mwaka ya watumishi wa Halmashauri juu ya namna ya kupambana na rushwa kwa kushirikiana na TAKUKURU ifikapo Juni, 2021.
- Masanduku ya maoni kutumika ipasavyo ifikapo Juni, 2021.

Lengo C: Kuboresha Upatikanaji na Utoaji wa Huduma Bora na Utoaji wa Huduma Bora za Kijamii na Kiuchumi
Malengo Mahususi Yaliyopangwa

- Kuongeza uanzishwaji wa elimu ya awali katika kila shule ya msingi ifikapo Juni, 2021.
- Kuandikisha wanafunzi wa elimu ya awali wenye umri wa miaka 5 hadi 6 kwa asilimia mia moja (100%) ifikapo Juni, 2021.
- Kuongeza stahiki za walimu wa elimu ya msingi katika shule zote za msingi ifikapo Juni, 2021.
- Kuboresha mazingira ya kujifunzia na kufundishia ili kuongeza kiwango cha ufauru katika mitihani ya kitaifa ifikapo Juni, 2021.
- Kuongeza idadi ya majengo na samani za shule za Sekondari ifikapo Juni, 2021. .
- Kutoa chanjo ya kinga kuongezeka kutoka 90% hadi 95% kwa watoto chini ya umri wa miaka mitano ifikapo Juni, 2021.
- 100% ya vituo vya afya na zahanati kuwa na madawa yakutosha kwa ajili ya tiba ya magonjwa yanayoambukiza na yasiyoambukizwa ifikapo Juni, 2021.
- 100% ya jamii wafikiwe na jumbe zenye elimu muhimu na sahihi za

afya ifikapo Juni, 2021.

- 80% ya jamii ishiriki kikamilifu katika usafi wa mazingira na kuboresha mazingira ili kupunguza magonjwa ya mlipuko ifikapo Juni, 2021.
- Jamii zote ziwezeshe kusaidia mtumishi wa afya kufanya huduma za wagonjwa wan nje ifikapo Juni, 2021.

Lengo D: Kuongeza Idadi na Ubora wa Huduma za Jamii na Miundombinu

Malengo Mahususi Yaliyopangwa

- Kilometa 465 za barabara kuboreshwa /kukarabatiwa ifikapo Juni, 2021.
- Madaraja 3 kujengwa na 3 kukarabatiwa ifikapo Juni, 2021
- Idadi ya majengo yaliyojengwa na samani katika mashule kuongezeka ifikapo Juni, 2021.
- Miundombinu za shule kuboreshwa ifikapo Juni, 2021
- Madaraja sita kujengwa / kukarabatiwa ifikapo juni, 2021
- Vijiji 26 visaidiwe kuwa na huduma ya maji safi na salama ifikapo juni, 2021.
- Miundombinu ya ofisi ya DMO kuboreshwa ifikapo Juni, 2021

Lengo E: Kuongeza Utawala Bora na Huduma za Kiutawala.

Malengo Mahususi Yaliyopangwa

- Ustawi wa jamii na gharama za uendeshaji kusimamiwa ifikapo Juni, 2021
- Idara ya fedha kubainisha gharama na matumizi yaliyofanyika ifikapo juni, 2021

- Kuandaa taarifa za fedha zilizokamilika kila mwezi, robo mwaka, nusu mwaka, na mwaka mzima ifikapo Juni, 2021.
- Idara ya fedha kusimamia gharama za kuendesha ofisi 36 ifikapo Juni, 2021.
- Kutoa mafunzo ya kitaaluma kwa watumishi wa idara ya fedha hadi, Juni, 2021.
- Kulipa madeni ya Halmashauri ifikapo Juni, 2021.
- Mapato ya ndani ya Halmashauri kuongezeka kutoka milioni 398 hadi 478 ifikapo Juni, 2021.
- Mikutano 80 ya bodi za zabuni na gharama za kuendesha ofisi 36 kusimamiwa ifikapo Juni, 2021.
- Kuzingatia utawala wa sharia katika ngazi zote za utawala katika Halmashauri ifikapo Juni, 2021.
- Idadi ya hoja za ukaguzi wa fedha kupungua kutoka 45 hadi 15 hadi Juni, 2021.
- Kusimamia stahiki za watumishi wa idara ya ukaguzi wa fedha na vifaa vya kufanyia kazi ifikapo Juni, 2021.
- Uelewa kuhusu stadi za usafi na usafi wa mazingira katika vijiji 4 kuboreshwa ifikapo Juni, 2021.
- Stahiki za madiwani 31, na watumishi 100 wa Halmashauri na gharama za uendeshaaji kusimamiwa ifika Juni, 2021.
- Kuimarisha rasilimali watu na vitu ili kutoa huduma bora ifikapo Juni, 2021

Lengo F: Kuimarisha Usimamizi wa Huduma za Dharula na Majanga

Malengo Mahususi Yaliyopangwa

- Vijiji 119 na kata 23 kutekeleza miradi ya maendeleo ifikapo Juni, 2021.
- Idadi ya biashara zenye leseni kuongezeka ifikapo Juni, 2021.
- Wajasiliamali wadogo kupewa elimu ya biashara na ujuzi ifikapo Juni, 2021
- Kusimamia maafisa biashara wa Wilaya, stahiki za watumishi wa ofisi, na gharama za uendeshaji wa ofisi ifikapo Juni, 2021.
- Vyama vya ushirika wa kuweka na kukopa (SACCOS) kuongezeka kutoka 2 hadi 6, na kuongezeka kwa vyama vya ushirika wa masoko ya mazao ya kilimo ifikapo Juni, 2021.

Lengo G: Kuongeza Usimamizi Endelevu wa Maliasili na Mazingira ya Jamii

Malengo Mahususi Yaliyopangwa

- Kuongeza idadi ya mashamba yaliyopimwa kutoka 200 hadi 500 hadi Juni, 2021.
- Kuongeza idadi ya watu wenye hati milki za ardhi ifikapo Juni, 2021.
- Kuongeza uwezo wa Halmashauri katika kuwezesha, kukagua, na kufuatilia miradi kwa kuinua utambuzi na kuwajengea uwezo maafisa ifikapo Juni, 2021.
- Kata 5 kupata maji safi na salama ifikapo Juni, 2021.
- Kuongeza idadi ya vijiji vilivyo na mipango ya ardhi na hati miliki za kimila ifikapo Juni, 2021.

2.4 Uchambuzi wa Taasisi

Lengo la kuchambua hali halisi ya Halmashauri ni kuangalia utendaji wa kijamii na kiuchumiwa Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo ili

kuweza kufanya maamuzi ambayo yatasaidia kufanya maamuzi ambayo yatapelekea kuandaa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP). Kwa kutumia zana ya SWOC Halmashauri itagundua ubora, udhaifu, fursa na changamoto ambazo zitatoa mwongozo katika kubainisha mambo ya msingi ambayo yanahitaji kupatiwa ufumbuzi na serikali na jamii kwa ujumla.

MUUNDO WA JEDWALI LA UCHAMBUZI WA SWOC

| Mambo muhimu | Uimara | udhaifu | fursa | Changamoto |
|---------------------------------------------|---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|
| Kuwa na kilimo cha kisasa na cha kibiashara | <ul style="list-style-type: none"> • Uwepo wa ardhi yenye rutuba • Hali ya hewa nzuri kwa kilimo. | <ul style="list-style-type: none"> • Zana duni za kilimo na mashamba makubwa. • Kutokuwa na mpango bora wa matumizi ya ardhi. • Mvua zisizo tarajiwa | <ul style="list-style-type: none"> • Uwepo wa nguvu kazi. • Uwepo wa mashamba makubwa kama vile ya miwa. | <ul style="list-style-type: none"> • Upungufu wa mtaji, • Teknolojia duni • Upungufu wa masoko. • Kuwepo kwa wanyama pori katika makazi ya watu. |
| Kuimarisha miundo mbinu (barabara na ICT) | <ul style="list-style-type: none"> • Uwepo wa mtandao wa ICT • Uwepo wa mtandao barabara | <ul style="list-style-type: none"> • Ukarabati usioridhisha wa miundo mbinu mbalimbali | <ul style="list-style-type: none"> • Uwepo wa fedha za ujenzi wa barabara. | <ul style="list-style-type: none"> • upungufu wa fedha hasa katika uendeshaji wa ICT • fedha kidogo za maendeleo kutoka serikalini |
| Kukuza utalii | <ul style="list-style-type: none"> • Kuwa na maeneo | <ul style="list-style-type: none"> • Miundo mbinu | <ul style="list-style-type: none"> • Uwepo wa watalii wa | <ul style="list-style-type: none"> • Hakuna matangazo |

| Mambo muhimu | Uimara | udhaifu | fursa | Changamoto |
|-----------------------------------------------------|----------------------------------------------------------------------------------------------------|-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|
| | ya kitalii | hafifu ya barabara <ul style="list-style-type: none"> • Upungufu wa watumishi | ndani na nan je. | <ul style="list-style-type: none"> • Ushirikiano mdogo kati ya Serikali kuu na Serikali za mitaa. |
| Kuboresha huduma za jamii (afya, maji na elimu) | <ul style="list-style-type: none"> • Uwepo wa vifaa tiba, shule na vyanzo vya maji. | <ul style="list-style-type: none"> • Upungufu wa waganga • Shortage of staff. | <ul style="list-style-type: none"> • Kiwango kidogo cha maambukizi. • Shule kufanya vizuri. • Uwepo wa zahanati 59 • Uwepo wa mabonde ya mito | <ul style="list-style-type: none"> • Kutokuwepo kwa mamlaka ya maji • Kukosekana kwa hospitali ya Halmashauri • Upungufu wa walimu wa sayansi |
| Maendeleo ya biashara kubwa na biashara ndogo ndogo | <ul style="list-style-type: none"> • Kutoa leseni za biashara kwa wakati. | <ul style="list-style-type: none"> • Upungufu wa taasisi za biashara ndogo ndogo • Upungufu wa elimu ya biashara. • Upungufu wa mitaji | <ul style="list-style-type: none"> • Utulivu wa kisiasa • Amani na usalama • Idadi kubwa na inayoongezeka ya watu • Uwepo wa viwanda vidogo. • Uwepo wa taasisi za fedha. | <ul style="list-style-type: none"> • Ugumu wa kufikika wa maeneo mengi ya Wilaya. • Pato dogo la kila mwanannchi wa kawaida |
| Usimami zi wa matumizi bora ya ardhi | <ul style="list-style-type: none"> • Uwepo wa maeneo yaliyopimwa | <ul style="list-style-type: none"> • Upungufu wa watumishi mfano wathamini na wapima ardhi | <ul style="list-style-type: none"> • Uwepo wa ardhi inayotakiwa kupimwa. | <ul style="list-style-type: none"> • Ukosefu wa vifaa vya kupimia ardhi. • Ukosefu wa mpango mji (master plan) |

| Mambo muhimu | Uimara | udhaifu | fursa | Changamoto |
|---------------------------------------------------------------------|---------------------------------------------------------------------------------------------|-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------|
| | | <ul style="list-style-type: none"> Kukosekana kwa mpango wa matumizi ya ardhi Migogoro ya ardhi | | |
| Usimami zi wa Misitu, ufugaji nyuki, na wanyama pori | <ul style="list-style-type: none"> Uwepo wa misitu Uwepo wa vichaka | <ul style="list-style-type: none"> Matumizi yasiyofaa ya rasilimali za misitu | <ul style="list-style-type: none"> Mahitaji makubwa ya mazao ya nyuki. | <ul style="list-style-type: none"> Uzalishaji usio wa kitaalamu Uanzishwaji wa moto |
| Kuondoa masuala mtambuka (VVU/ UKIMWI , majanga, mazingira, rushwa) | <ul style="list-style-type: none"> Uwepo wa miundombinu ya afya | Upungufu wa uelewa kuhusu uhifadhi wa mazingira, kujikinga na UKIMWI, na majanga mengine. | <ul style="list-style-type: none"> Ufahamu wa VVU na UKIMWI Ufahamu mdogo kuhusu rushwa, na uhifadhi wa mazingira na majanga. | <ul style="list-style-type: none"> Uharibifu wa mazingira Uchomaji wa misitu na vichaka |

| Mambo muhimu | Uimara | udhaifu | fursa | Changamoto |
|----------------------------------------------------------------------------------------------|---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|
| <p>Kuboresha mazingira ya kufanyia kazi.</p> <p>Kuongeza utoaji wa huduma bora za jamii.</p> | <ul style="list-style-type: none"> • Uwepo wa mpango wa rasilimali watu. • Uwepo wa dira na dhima halisi. • Uwepo wa muundo halisi wa taasisi. | <ul style="list-style-type: none"> • Upungufu wa fedha kwa ajili ya kuwezesha mazingira bora ya kufanyia kazi. | <ul style="list-style-type: none"> • Uwepo wa rasilimali watu ya kutosha. • Kuongezeka kwa huduma bora zinazotolewa. | <ul style="list-style-type: none"> • Kukosekana kwa uelewa wa sheiria za utumishi. • Ukosefu wa ofisi ya Halmashauri ya wilaya. |

2.5 Changamoto kwa Ujumla Zinazoikabili Halmashauri.

Wakati wa utekelezaji wa shughuli mbalimbali, Halmashauri imekabiliwa na changamoto mbalimbali. Zifuatazo ni changamoto zilizo ikumba Halmashauri kama eneo la uboreshaji katika mzunguko wa mpango na bajeti ujao:

- Makusanyo madogo ya mapato ya ndani.
- Kiasi kidogo cha fedha kinachotumwa vijijini na kwenye kata kwa ajili ya utekelezaji wa miradi kwenye ngazi hizo.
- Mfumo usioridhisha wa ufuatiliaji na tathmini
- Makundi ya watu wenye mahitaji maalumu kutopatiwa huduma inavyostahili.
- Ukosefu wa ajira kwa vijana na wanawake

- Utoaji wa huduma za afya zisizo kidhi mahitaji.
- Ufauzi mdogo wa elimu ya msingi na sekondari
- Ongezeko la mahitaji ya ardhi kwa ajili ya malengo ya kijamii na kiuchumi.
- Makazi yasiyo rasmi / yasiopimwa
- Ukataji wa miti unaoweza kusababisha jangwa
- Uharibifu mkubwa wa vyanzo vya maji
- Kuongezeka kwa uhalifu (ujangili, uvamizi wa ardhi) katika hifadhi
- Kuongezeka kwa uvuvi haramu
- Uvunaji uliokithiri wa rasilimali za samaki
- Uelewa mdogo, ufahamu na mbinu za ufugaji wa nyuki
- Uelewa mdogo, ufahamu na mbinu za sekta ya utalii
- Kukosekana kwa usimamizi wa taka ngumu mijini.

SURA YA TATU: MAPITIO YA UTEKELEZAJI

3.1 Mapitio

Dhumuni la mapitio ya utekelezaji wa Mpango Mkakati wa mwaka 2012/13-2015/16 ni kuainisha kiwango cha mafanikio, kiwango ambacho tumeyafikia malengo na ufanisi wa matumizi ya rasilimali. Matokeo ya mwisho wa zoezi hili ni kuweza kuja na changamoto zinazo ikabili Halmashauri yetu na kutambua tofauti ya halihalili tuliyonayo sasa na paele tunapo lenga kufanikiwa.

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2012/13-2015/16 Halmashauri ilijiwekea malengo Makuu yafuatayo:-

Lengo Kuu A. Kupunguza maambukizi ya Ukimwi na kuboresha huduma kwa waathirika

Mikakati

- a. Kuwa na mpango wa kukabiliana na ueneaji wa maambukizi mapya ya ukimwi
- b. Kutoa huduma kwa watumishi walio athirika

Lengo mahsusi

- a. Kugawa kondom kwa watumishi

Changamoto

- a) ufinyu wa rasilimali fedha hivyo tutoweza kukidhi mahitaji ya makundi maalum
- b) ufinyu wa bajeti

Namna ya Kukabiliana na Changamoto

- a. Kuishirikisha jamii na wafadhili ili kuhudumia makundi maalum
- b. Kuendelea kutoa elimu zaidi kwa jamii

Lengo kuu B: Kuwezesha kutekeleza sera ya Taifa ya kupambana na Rushwa

Mkakati

- a) Kuwezesha ufanyikaji wa semina za kupambana na rushwa ifikapo juni 2021

- b) Kuwa na utaratibu wa Kutoa zawadi kwa wanaofichuwa wapoakeaji na watoaji wa rushwa sehemu za kazi ifikapo juni 2021

Lengo mahsusi

Kuwasilisha taarifa za rushwa haraka katiaka vyombo vya kisheria

Changamoto

Kukosekana kwa box la maoni

Namna ya Kukabiliana na Changamoto

Kuwa na box litakalo wawezesha wananchi kuwafichua watoaji na wapoakeaji wa rushwa

Lengo kuu D: Kuboresha huduma za kiuchumi na miundombinu

Mkakati

- a) Kuwawezesha mazingira ya kuwavutia wawekezaji kuwekeza katika viwanda vidogo na vikubwa na vya kati.
- b) Kutoa ushauri wa kitaalam ili kuongeza uzalishaji wa mazao ya kilimo kila kata
- c) Kusimamia na kufanya ukaguzi wa mara kwa mara katika miradi ya maji

Lengo mahsusi

- a) Kusimamia na kufanya ukaguzi wa miundombinu ya barabara
- b) Kusimamia na kufanya ukaguzi wa miundombinu ya maji kila baada ya kipindi cha robo ya mwaka wa fedha.
- c) Kufanya matumizi bora ya ardhi kwenye maeneo ya mashamba na makazi vijijini

Changamoto

- a. Ufinyu wa bajeti
- b. Uchache wa wataalam wa kupima ardhi
- c. Ongezeko kubwa la idadi ya watu

d. Kuharibika kwa vyanzo vya maji

Namna ya Kukabiliana na Changamoto

a. Kuajiri wapima ardhi

b. Kutoa taadhali kwa jamii na kuitafsiri kwa ufasaha sheria ya kutunza vyanzo vya maji

Lengo kuu F: Kuimarisha utawara bora na huduma kwa jamii

Mkakati

a. Kuwezesha ufanyikaji wa vikao vya kisheria na sherehe za kiserikali

b. Kidumisha amani, kitii Serikali kwa mujibu wa Sheria , kanuni na taratibu

c. Kuitekeleza ilani ya Chama Cha Mapindizi CCM ya mwaka 2015

Lengo mahsusi

a. Kufanyika kwa vikao vya kisheria

b. Kuimarisha amani, pamoja na kiitii Serikali kwa mujibu wa Sheria , kanuni na taratibu zake

c. Kiitekeleza ilani ya Chama Cha Mapindizi CCM ya mwaka 2015

Changamoto

a. Ukosefu wa elimu ya kutosha ya kuitafsiri sheria

b. Muingiliano wa kisiasa

c. Kuchelewa kwa ruzuku kutoka serikali kuu

Namna ya Kukabiliana na Changamoto

a. kutoa elimu ya kutafsiri sheria

b. Kuendelea kumba fedha za ruzuku kutoka serikali kuu

c. Kutoa elimu ya siasa ili kuepuka mwingiliano

Wadau wa Maendeleo wa Halmashauri: Ofisi ya Mkurugenzi inatoa huduma kwa jamii kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wa maendeleo

Orodha ya Wadau wa Maendeleo

- Wizara
- Ofisi ya Rais , Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
- Mashirika yasiyo ya kiserikali
- Jamii
- Taasisi
- Wawekezaji
- Wadau wa Maendeleo
- Wanasiasa
- Watafiti wa ndani nan je
- Wafanyabiashara

Huduma Zitolewazo na Matokeo Tarajiwa

Jedwali: Mchanganuo wa Huduma Zitolewazo na Matokeo Tarajiwa

| Mdau | Huduma itolewayo | Matokeo Tarajiwa |
|-------------|--------------------------------------------------------------------|----------------------------------------------------------|
| Halmashauri | Kutoa ushauri wa kitaalam na kuwajengea watumishi uwezo | Kufanya uamuzi sahihi na kwa wakati |
| | Kuitafsiri seraya Taifa kutoa mwongozo na kuotekeleza kwa wakati | Kuwa na tafsiri sahihi |
| | Kudumisha Amani na ufuataji wa sheria , taratibu na kanuni | Utekelezaji kwa wakati |
| | Kushirikiana na wizara za serikali na sekta binafsi | Kupata taarifa sahihi na kwa wakati |
| | Kuhamisha watumishi kutoka kata moja hadi nyingine ndani ya wilaya | Kuwa na idadi sawa ya watumishi eneo lote la Halmashauri |
| Wizara | Kushirikiana na mamlaka za serikali za mitaa Serikali za mitaa | Kuwa na Taarifa sahihi na kwa wakati |
| | Kutafsiri sera na kuitekeleza | Kuwa na tafsiri sahaha ya sera na kuifuata |
| | Kufuatilia na kukagua shughuli za kijamii | Kuwa na taarifa sahihi za shughuli za kijamii |
| | Kuandaa taarifa ya utekeleaji na | Kuwasilisha taarifa kwa |

| Mdau | Huduma itolewayo | Matokeo Tarajiwa |
|------------------------------------------------------------------------------|---------------------------------------------------------------------|------------------------------------------------------------------------------------|
| | kufanya mrejesho kwa wakati | wakati |
| Ofisi ya Rais Tawala za mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) | Kutafsiri na kutoa mwongozo elekezi wa Sera kwa jamii | Kuwa Mwongozo sahihi na utelkezaji kwa wakati |
| | Kuwa na ufanisi na utekelezaji wa mwongozo wa sera kwa wakati | Kuwa na ufanisi na utekelezaji wa mwongozo wa sera kwa wakati |
| Asasi zisizo za kiserikali | Kutoa miongozo na ushauri sahihi kwa wakati | Kutoa mwongozo na utekelezaji kwa wakati |
| | Kushishiriki katika shughuli za maendeleo | Uwajibikaji wenye tija |
| | Ufuatiliaji | Ufuatiliaji sahihi |
| | Kuwezesha mazingira bora ya utendaji kazi | Kuwa na mazingira bora ya utendaji wa kazi |
| Jamii | Kusuluisha migogoro na kutatua changamoto | Kudumisha utawara bora na ustawi wa jamii |
| | Kutoa huduma za kijamii na kiuchumi | Upatikanaji wa huduma kwa wakati |
| Taasisi | Kushishiriki katika shughuli za maendeleo | Uwajibikaji wenye tija |
| Wawekezaji | Kutoa ushauri katika fursa za uwekezaji | |
| | Kufuatilia na kuhimiza uwekezaji | Kuwa na uwazi |
| | Kuwa na taarifa sahihi | Kwa wakati na sahihi |
| | Kuwezesha mazingira wezeshi ya uwekezaji | Kuwa na mazingira yanayo vutia kwa uwekezaji |
| Wadau wa maendeleo | Kushishiriki katika shughuli za maendeleo | Uwajibikaji wenye tija |
| Wanasiasa | Kushauri na kufuatilia mwongozo wa sera | Ushirikiano wa uhakika na kwa wakati |
| Watafiati mwa nje na ndani | Uhamasishaji wa ukusanyaji wa takwimu sahihi | Ushirikiano na uhamasishaji wa kukusanya takwimu sahihi na taarifa sahihi |
| Biashara | Oda , tenda na contracta na malipo kwa wakati | Uwazi , ushirikino na malipo kwa wakati |
| Vyama vya | Ushauri kwa sera za serikali | Kuboresha na kurekebisha |

| Mdau | Huduma itolewayo | Matokeo Tarajiwa |
|-------------|------------------------------------------------|-----------------------------------------|
| biashara | | sera za kibiashara |
| | Ushirikishwaji katika masuala ya kazi na ajira | Kuwa na uwazi na utekelezaji kwa wakati |

SURA YA NNE: MPANGO MKAKATI WA MWAKA 2016/2017 - 2020/2021

4.1. Utangulizi

Mpango mkakati wa mwaka 2016- 2017 unalenga kuainisha changamoto kama zilivyo ainishwa katika mpango

4.1.1 Dira ya Halmashauri:

“Dira ya Halmashauri ni, Kuwa na jamii yenye maisha bora na kutoa huduma bora kwa wakati”

4.1.2 Dhima ya Halmashauri:

“Kuhakikisha tunatumia kwa kiwango cha juu rasilimali zilizopo, ili kuboresha maisha ya jamii na kuwa na maendeleo endelevu ya kiuchumi na kijamii.”

4.1.3 Misingi Bora ya Utendaji Kazi;

- **Bidii**

Kufanya kazi kwa ujuzi, ufasaha na ufanisi lakini kwa kuzingatia viwango vya juu vya nidhamu.

- **Ushirikiano**

Kufanya kazi kama timu, kushirikiana ujuzi, taarifa na ujuzi ili kufikia malengo ya maendeleo tuliyojiwekea.

- **Utawala bora**

Kuweka jitihada katika kukidhi matazamio au mahitaji ya mteja.

- **Uadilifu**

kuzingatia maadili katika kutoa huduma kwa wateja/jamii.

- **Uwajibikaji**

Kuwajibika kutoa huduma kwa jamii kwa wakati bila urasimu.

- **Heshima**

Kusikiliza na kuhudumia kwa nidhamu.

- **Ushirikishwaji**

Kushirikisha wadau wengi iwezekanavyo katika kufanya maamuzi na utekelezaji.

Mpango Mkakati wa mwaka 2011/12-2015/16 ulijengwa na malengo makuu saba kama ifuatavyo;-

Lengo kuu A: Kupunguza maambukizi ya Ukimwi na kuboresha huduma kwa waathirika ifikapo June 20121

UKIMWI na Virusi vya UKIMWI ni janga la Taifa linalo hitaji umakini. Maambukizi ya UKIMWI katika Halmashauri ya Kalambo umeongezeka kwa kasi kutoka asilimia 1% mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 1.9 mwaka 2016. Hivyo ili kuweza kupunguza kasi ya maambukizi ya UKIMWI ni sharti kutoa kampeni ya elimu kwa jamii. Jukumu mojawapo la Halmashauri ni kuhakikisha inaihamasisha jamii ili kupambana na maambukizi ya ukimwi , pili wizara , Idara na asasi za serikali zote zinatakiwa kushiriki kuibua changamoto na kuwasaidia watumishi waishio na virusi vya UKIMWI na afisa masuuli anatakiwa kuzingatia afua zifuatazo;-

Mikakati

- Kuwa na program ya kuzuia maambukizi mapya ya UKIMWI sehemu za kazi
- Kuongeza usimamizi na uangalizi kwa watu walio athirika na UKIMWI
- Kuboresha utoaji wa taadhali ya ueneaji wa UKIMWI pamoja na virusi visababisho UKIMWI
- Kutoa elimu ya UKIMWI kwa watumishi kupitia siku ya UKIMWI Duniani

Lengo Mahsusi

- Kuongeza Idadi ya watumishi wa afya na vifaa tiba ifikapo June 2021
- Kutoa semina za UKIMWI na virusi vinavyo sababisha UKIMWI Mwisho a mwaka ifikapo June 2021
- Kupunguza maambukizi mapya ya UKIMWI kutoka asilimia 1.9% hadi 0.5 ifikapo June 2021
- Kuihamasisha jamii kuwa na tahadhali dhidi ya UKUMWI ifikapo June 2021
- Kupunguza ongezeko la maambukizi mapya ifikapo June 2021

Lengo kuu B: Kuwezesha na kutekeleza sera ya Taifa ya kupambana na rushwa

Program ya Taifa ya kupambana na Rushwa inalenga kupunguza matukio ya rushwa ili kuwa na jamii isiyo na rushwa. Mapambano dhidi ya rushwa ni mafanikio ya msingi ambayo yatawezesha kupunguza umasikini na matumizi bora ya rasiliali tulizonazo.

Mikakati

- Kufanya semina elekezi
- Kuwa na program ya kupambana na rushwa sehemu za kazi
- Kuhimiza matumizi ya box la maoni

Lengo mahsusi

- Kutoa semina kwa watumishi ya mapambano dhidi ya rushwa kwa kushirikiana na TAKUKURU ifikapo June 2021
- Kuwa na sanduku la maoni ifikapo June 2021

Mtokeo tarajiwa

- Kuwa na taarifa ya mapambano dhidi ya rushwa

- Kupungua kwa matukio ya rushwa
 - Kupungua kwa malalamiko dhidi ya rushwa
- Matazamio
- Uwepo wa rasilimali fedha
 - Kupata ushirikiano kutoka asasi mbalimbali zisizo za kiserikali pamoja na TAKUKURU
 - Utayari wa jamii kutoa taarifa za vitendo vinavyo ashiria rushwa

Lengo kuu C: Kuboresha huduma bora kwa jamii

Moja kati ya majukumu muhimu ya Halmashauri kwa mujibu wa sheria ya Serikali za mitaa namba 7 kifungu cha 288 ni kutoa huduma kwa jamii.

Halmashauri ya wilaya ya Kalambo inadhamiria kuwa na jamii yenye ustawi wa maendeleo ambapo ni kati ya utekelezaji wa majukumu muhimu. Mapitio ya mpango mkakati wa mwaka 2011/2012-2015/2016 yanatoa mwelekeo wa kuweza kuchanganua afua zitakazo weza kuboresha mpango mkakati huu. Matarajio ya makubwa ni kujenga na kuendeleza miundombinu muhimu ambayo itaboresha upatikanaji wa huduma za Maji , Afya na Elimu pamoja na kuboresha Kilimo, ufuvi, ufugaji na miundombinu ya barabara ili kuweza kupitika majira yote ya mwaka.

Mikakati

- Kuhamasisha ufuataji wa sharia

- Kuwateua maafisa watendaji wa Kata kuwa wakaguzai wa leseni katika kata zao
- Kufanya Ufuatiliaji, tathmini na kuandaa taarifa
- Kuongeza idadi ya wanafunzi wa darasa la awali na la kwanza
- Kuimarisha utunzaji wa kumbukumbu, matumizi bora za fedha, takwimu sahihi na ukusanyaji wa takwimu

Malengo mahsusi

- Kata 23 na vijiji 111 kuwezesha kutekeleza miradi ya maendeleo ifikapo June 2021
- Kuweza kupunguza deni la Halmashauri ifikapo June 2021
- Wajasiriamali 360 wanapatiwa mafunzo ifikapo June 2021
- Maeneo ya uzalishaji wa mazao kwa kilimo cha umwagiliaji kuongezeka ifikapo June 2021
- Mkundi ya secta binafsi yanawezeshwa kutok makundi 10 hadi 95 ifikapo June 2021
- Elimu bora, mazingira bora sehemu za kazi na vitendea kazi vinaboreshwa ifikapo June 2021
- Idadi ya wanafunzi wanao jiunga elimu za msingi na sekondari inaongezeka kutoka asilimia 95 hadi 100 ifikapo June 2021

Lengo kuu D: Kuboresha huduma za kiuchumi na miundombinu

Ili Halmashauri kuweza kupunguza umasikini wa kipato na usio wakipato ni sharti kuwavutia wawekezaji katika secta za uzalishaji na kuongeza vikundi vya SACCOS na vikundi vingine vya uzalishaji mali. Sekta ya kilimo inaajiri taklibani asilimia 70% ya nguvu kazi na kuchangia zaidi ya asilimia 60% ya pato la Mkoa

Mikakati

- Kutoa elimu ya kutafsiri sera, sheria na taratibu za serikali.
- Kuandaa mazigira wezeshi kwa ajili ya fursa za uwekezaji
- Kuunda vikundi vya wakulima na ushirika
- Kuhamasisha uwekezaji katika viwanda vidogo vidogo
- Kujenga shule za msingi na sekondari

Lengo Mahsus

- Kuandaa mpango wa matumizi bora ya Ardhi ifikapo June 2021
- Kukagua na Kufuatilia vikundi vya wakulima na ushirika
- Kuhamasisha upandaji wa miti, uvuvi na ufugaji wa nyuki ifikapo June 2021
- Uanzishwaji wa viwanda vidogo vidogo ifikapo June 2021

Matokeo Tarajiwa

- Kuongezeka kwa kipato cha mtu mmoja mmoja
- Kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya kilimo
- Kuwa na barabara zinazo pitika majira yote ya mwaka
- Kuongezeka kwa wawekezaji
- Kufanyika kwa matangazo ya kibiashara
- Kuwa na viwanda vidogo vidogo vya kuchakata mazao ya shambani
- Kuongezeka kwa idadi ya watu walio na akiba ya chakula
- Kuongezeka kwa vikundi vya wakulima na ushirika
- Kuongezeka kwa miundombinu ya kilimo cha umwagiliaji

- Kuongezeka kwa mazao ya kilimo, uvuvi na kilimo

Matazamio

- Kuwa na hali ya hewa nzuri kwa kilimo
- Upatikanaji wa fedha kwa wakati
- Kupata ushirikiano kutoka kwa wadau wa maendeleo
- Uwepo wa siasa bora/Hali nzuri ya kisiasa

Lengo kuu E: Kuwezesha huduma bora kwa jamii

Mkakati

- Kutoa ushuri wa kitaalam ili kuweza kutekeleza utoaji wa huduma katika hospitali ya wilaya, vituo vya afya na zahanati
- Kutoa msaada kw makundi maalum kama wajane ,yatima na walemavu
- Kuhamasisha michezo
- Kujenga Hospital ya wilaya
- Kuboresha mazingira bora kwa watumishi wa afya
- Kuyawezesha makundi maalum
- Kuwezesha ufanyikaji wa mitihani 16 ya kitaifa
- Kuwezesha miundombinu ya maji kutoa huduma kwa jamii
- Kuongeza idadi ya wanafunzi wanao jiunga elimu ya sekondari na msingi

Matokeo tarajiwa

- Kukarabatiwa kwa majengo ya serikali

- Kupungua kwa vifo vya mama wajawazito, magonjwa ya kuambukiza na yasiyo ya kuambukiza
- Kufanyika kwa mafunzo na semina
- Kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi wanao jiunga na darasa la kwanza kutoka 95% hadi 100%

Matarajio

- Kuwepo na rasilimali fedha
- Kuwa na watumishi wenye sifa

Lengo kuu F: Kuwezesha kuwa na Utawara bora na huduma bora za kiutawala

Utawara bora ni nyenzo muhimu katika ukuaji wa uchumi katika jamii na hivyo kuwezesha kuwepo kwa uwazi, na uwajibikaji katiaka jamii.

Mkakati

- Kufanikisha vikao vya kisheria na sikukuu za kitaifa
- Utoaji wa ushauri wa kitaalam kwa jamii
- Kudumisha amani , upendo na ufuataji wa sharia
- Kuitekeleza ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2015
- Kuboresha mazingira ya kazi
- Kuboresha taaluma za wafanya kazi na ushindani wa kufanya kazi

Matokeo tarajiwa

- Kufanyika kwa vikao vya kisheria
- Kuadhimishwa kwa matukio ya kitaifa
- Kupungua kwa malalamiko ya kisiasa

Matazamio

- Upatikanaji wa fedha kwa wakati
- Hari nzuri ya kisiasa
- Utayari wa wadau wote wa maendeleo

SURA YA TANO: MPANGILIO WA MATOKEO YA KAZI

5.1 Utangulizi

Mpango huu wa matokeo unadhamiria kuainisha matokeo tarajiwa na kwa kwango ambacho Mpango mkakati utaweza kupimwa pamoja na faida zitakazo inufaisha jamii pia watu wote watakao nufaika na huduma zito zitolewazo na Halmashauri ya Kalambo.

Malengo makuu

Dhamiri ya Halmashauri ya Kalambo ni kuihudumia jamii kwa kutoa huduma bora , kwa wakati na kwa ufanisi , kuteleleza sera ya vipao mbele na kuweka mazingira ya kuvutia kwa sekta binafsi ili ziweze kukua kimaendeleo. Pamoja na kuishirikisha jamii pia ufanikishaji wa mpango huu, unategemea kiwango cha upatikanaji wa fedha, uwekezaji katika miundombinu na uwajibikaji wa jamii katika shughuli za uzalishaji hasa katika Kilimo, Ufugaji, Uvuvi, Ujasiliamali na uchakataji wa bidhaa za viwanda vidogo na vya kati.

5.2 UHUSIANO NA MPANGO WA TAIFA WA MIAKA MITANO

Mpango mkakati huu unamalengo Saba (7) ambayo yanaendana na Mpango wa maendeleo wa miaka mitano awamu ya pili malengo hayo ni:-

- Kujenga msingi ambao utaiwezesha Tanzania kuwa nchi ya viwanda vya kati
- Kupunguza kiwango cha umasikini na kujenga uchumi utakao wanufaisha watu wengi kupitia kuongeza uzalishaji na kuongeza fursa za ajila hasa kwa vijana na makundi maalum.
- Kuboresha hali ya maisha

JEDWALI LA MPANGILIO WA MATOKEO YA KAZI

| LENGO KUU LA MAENDELEO | KODI YA LENGU | LENGO KUU | MATOKEO TARAJIWA | VIASHIRIA |
|--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|---------------|-------------------------------------------------------------------|----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|
| Huduma bora kuwafikia wananchi kwa kiwango ,kwa wakati na kwa ufanisi, kutekeleza vipaumbele vya sera na kuweka mazingira ya kuvutia kwa sekta binafsi | A | Kupunguza maambukizi ya Ukimwi na kuboresha huduma kwa waathirika | <ul style="list-style-type: none"> •Kuongezeka kwa watumishi wa Afya •Kufanyika kwa semina za ukimwi •Kupungua kwa maambukizi mapya ya ukimwi •Jamii kuwa na tahadhali dhidi ya ukimwi | <ul style="list-style-type: none"> •Kuongezeka kwa watumishi wa afya •Kuongezekwa kwa watumishi waliopatiwa mafunzo •Kupuguz kwa maambukizi mapya ya UKIMWI •Jamii kuwa makini dhidi ya maambukizi mapya ya UKIMWI |
| | B | Kuwezesha na kutekeleza sera ya Taifa ya kupambana na rushwa | <ul style="list-style-type: none"> •Kufanyika kwa semina kwa watumishi ya mapambano dhidi ya rushwa kwa kushirikiana na TAKUKURU •Kuwa na box la maoni litakalo wafuchua watoajina wapokeaji wa rushwa | <ul style="list-style-type: none"> •Kuwa na watumishi walio patywa mafunzo dhidi ya rushwa •Kupungua kwa matukio na malalamiko dhidi ya rushwa |
| | C | Kuboresha huduma bora kwa jamii | •Idadi ya Watoto walio katika umri wa kujinga namasomo kuongezeka kwa 100% | •Kuongezekwa kwa vituo vya afya na zahanati |

| | | | | |
|--|---|-----------------------------------------------|--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|
| | | | <ul style="list-style-type: none"> •Jamii kupata huduma bora za Afya •Kuwa na shule zitakazo kidhi mahitaji ya wanafunzi kwa elimu ya amsingi na sekondari | <ul style="list-style-type: none"> •Mitihani ya sekondari na msingi kuhakikiwa kila mwaka •Kuwa na jamii yenye afya |
| | D | Kuboresha huduma za kiuchumi na miundombinu | <ul style="list-style-type: none"> •Kujenga Hospital ya Wilaya •Mazingira ya yatumishi wa afya kuwa bora •Kuwa na miundombinu ya maji inayo hudumia wananchi •Kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi wa darasa la kwanza na kidato cha kwanza •Kuwa na barabara zinazo pitika majira yote ya mwaka | <ul style="list-style-type: none"> •Majengo ya serikali kukarabatiwa •Kupungua kwa vifo vya mama majamzito na motto •Kampeni za uelewa zimefanyika •Wagonjwa kutoka vituo vya afya kupata huduma ya rufaa Hospital ya Wilaya |
| | E | Kuwezasha utawara bora na huduma za kiutawara | <ul style="list-style-type: none"> •Kuwezesha kufanyika kwa vikao vya kisheria •Manunuzi kufanyika kwa kufuata sharia za manunuzi •Kuwa na Taarifa za ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) •Kuboreshwa kwa mazingira ya kazi | <ul style="list-style-type: none"> •Kutokuwa na malalamiko •Uwepo wa Taarifa za vikao •Kutekelezwa kwa ilani ya CCM |

SURA YA SITA: UFUATILIAJI, MAPITIO NA TATHMINI

6.1 Utangulizi

Utekelezaji wa mpango mkakakti utapitiwa kila baada ya mwisho wa mwaka, ambapo ufuatiliaji utakuwa unafanyika muda wote wa mpango. Kwa ujumla kutakuwa na mapitio matano kwa kipindi cha kuanzia Julai 2017 hadi June 2021. Mapitio yata fanywa na wataalam wa makao makuu ya wilaya. Mapitio yata ainisha endapo shughuli za mpango zinaenda sambamba na malengo ya mwaka tulio jiwekea ili kujua tupo kwenye njia sahihi ya mpango na kuweza kijisahihisha. Mapitio pia yataainisha changamoto na kupima ni kwa kiwango gani tumeyafikia malengo.

6.2 MAPITIO NA TATHMINI YA NUSU MWAKA

Kwa njongeza mapitio pia yatafanyika kwa kipindi cha nusu mwaka ambayo yatafanyika katiaka kipindi cha mwezi Julai 2018 ambapo mapitio ya utekelezaji wa Mpango utafanyika Julai 2021. Dhumuni la kufanya mapitio ya nusu mwaka ni kuainisha na kurekebisha tofauti yeyote iliyo jitokeza ili kwenda sambamba na mwelekeo wa mpango. Mchanganuo wa mpango wa mapitio, malengo, muda wa utekelezaji na mhusika umeainishwa katika jedwali la ufuatiliaji na utekelezaji:-

| LENGO KUU | LENGO MAHUSUSI | MUDA WA UTEKELEZAJI | MHUSIKA |
|-----------------------------------------------------------------------------------|------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|----------------------------------|----------------------------------------|
| <p>A:Kupunguza maambukizi ya Ukimwi na kuboresha huduma kwa waathirika</p> | <ul style="list-style-type: none"> •Idadi ya watumishi wa afya na vifaa tiba kuongezeka ifikapo June 2021 •Semina za UKIMWI na virusi visababishavyo UKIMWI kufanyika ifikapo June 2021 •Maambukizi mapya ya UKIMWI kipungua kutoka 1.9% hadi 0.5 ifikapo Juni 2021 •Kuhamasisha tahadhali juu ya UKIMWI na Virusi visababishavyo UKIMWI ifikapo Juni 2021 | <p>Julai 2016 hadi Juni 2021</p> | <p>CHAK, DMO DHRO, DCDO,</p> |
| <p>B:Kuwezesha na kutekeleza sera ya Taifa ya kupambana na rushwa</p> | <ul style="list-style-type: none"> •Kufanikisha ufanyikaji wa mafunzo ya muda mfupi ya mapambano dhidi ya rushwa ifikapo June 2021 | <p>Julai 2016 hadi Juni 2021</p> | <p>DHRO</p> |
| <p>C: Kuboresha huduma bora kwa jamii</p> | <ul style="list-style-type: none"> •Kuwa na mpango wa matumizi bora ya ardhi ifikapo Juni 2021 •Kutembelea na kuvikagua vikundi vya kilimo na ushirika ifikapo June 2021 •Kuhamasisha upandaji wa miti, uvuvi na ufugaji wa nyuki ifikapo June 2021 | <p>Julai 2016 hadi Juni 2021</p> | <p>DLNRO DAICO DE ICTO</p> |

| LENGO KUU | LENGO MAHUSUSI | MUDA WA UTEKELEZAJI | MHUSIKA |
|-------------------------------------------------------------------------|------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|---------------------------|----------------------------------------|
| | <ul style="list-style-type: none"> •Kuendeleza viwanda vidogo vya kuchakata mazao ya ilimo ifikapo Juni 2021 •Kutembelea na kukagua ujenzi wa Km 1500 za barabara ifikapo June 2021 •Kuwa na mfumo wa teknolojia ya habari na mawasiliano ifikapo Juni 2021 | | |
| D: Kuboresha huduma za kiuchumi na miundombinu ifikapo Juni 2021 | <ul style="list-style-type: none"> • | Julai 2016 hadi Juni 2021 | |
| E: Kuwezesha utawara bora na huduma za kiutawara | <ul style="list-style-type: none"> •Ujenzi wa Hospitali ya wilaya ifikapo June 2021 •Kutoa ushauri wa kitaalam katika miradi ya maendeleo ifikapo juni 2021 •Kuiwezesha jamii kuwa na tahadhali dhidi ya majanga ifikapo June 2021 •Kuwezesha kufanyika kwa mitihani 16 ya taifa ifikapo Juni 2021 •Kuhakikishamiundombinu yote ya maji inatoa maji muda wote ifikapo Juni 2021 | Julai 2016 hadi Juni 2021 | DE DCDO DSEO DWE DSEO&DPEO |

| LENGO KUU | LENGO MAHUSUSI | MUDA WA UTEKELEZAJI | MHUSIKA |
|---------------------------------------------------------------|------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------|--------------------------|------------------|
| | <ul style="list-style-type: none"> •Kuhimiza watoto walio katika umri wa kwendashule wanajiunda na masomo ya sekondari na misngi ifikapo Juni 2021 | | |
| F: Kudumisha utawara bora na kutoa huduma za kiutawala | <ul style="list-style-type: none"> •Kuwezesha ufanyikaji wa vikao vya kisheria ifikapo Juni 2021 •Kuboresha mazingira ya kazi ifikapo june 2021 •Kuanda mpango wa utekelezaji wa ilani ya Chama Cha Mapinzuzi (CCM) ifikapo Juni 2021 | Julai2016 hadi Juni 2021 | DHRO DPLO |